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WATAFITI WASISITIZWA USHIRIKI JOPO LA
KIMATAIFA LA SAYANSI YA MABADILIKO YA
HALI YA HEWA NA TABIA NCHI

Dar es Salaam

aimu Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka

B ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)

na Makamu Mwenyekiti wa Jopo

la Kimataifa la Sayansi ya Mabadiliko ya

Hali ya Hewa na Tabianchi, Dkt. Ladislaus

Chang’a aliwasisitiza watafiti mbalimbali

nchini kutumia fursa zilizopo katika Jopo

hilo kwa kushiriki kikamilifu na kutoa

mchango wa sayansi ya mabadiliko ya hali
ya hewa ngazi ya nchi.

Dkt. Changa alisema hayo wakati
akizungumza na wanasayansi, watafiti,
viongozi na watumishi kutoka Idara
mbalimbali za Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM) ikiwa ni moja ya mkakati
wa kuhimiza na kuongeza mchango wa

nchi za Afrika kwenye ripoti mbalimbali
zinazotolewa na Jopo hilo la Kimataifa.

“Huu ni mkutano wangu wa kwanza kama
Makamu Mwenyekiti wa IPCC nikiwa
na jukumu la kuhamasisha ushiriki wa
Afrika katika mchakato na kazi za IPCC,
ikiwemo maandalizi ya Ripoti ya Saba.
Viongozi wa sasa wa IPCC kutoka Afrika
tumejipa jukumu la kuhamasisha na
kuhakikisha ongezeko la wushiriki wa
watafiti kutoka Afrika katika Jopo la
IPCC. Aidha, niwajulishe kuwa mchakato
wa ripoti hiyo, unatarajiwa kuanza hivi
karibuni”. Alisema Dkt. Chang’a.
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Naye, Mkurugenzi wa Taasisi ya Tathmini
Rasilimali, UDSM Prof. Joel Kirway

alimpongeza Dkt. Chang’a kwa kuchaguliwa
kuwa Makamu Mwenyekiti wa IPCC na
kuitikia mwaliko wa kukutana na watumishi
mbalimbali wa UDSM ili kuwasilisha
mada ya fursa zilizopo katika Jopo la IPCC
kwa Chuo cha Dar es Salaam ambacho
kina Kituo cha Taaluma za Mabadiliko ya
Tabianchi, kwa kutambua mchango katika
maendeleo ya nchi na Afrika kwa ujumla.
Aidha, baada ya majadiliano ya kina, Prof.
aliahidi kutoa ushirikiano kwa kushirikisha
idadi kubwa ya watumishi na wanachuo
ili kuleta mabadiliko chanya katika
machapisho mbalimbali ya IPCC.
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KIMATAIFA

WADAU WAKUTANA KUJADILI MPANGO KAZI WA
UWEKEZAJI WA MIUNDOMBINU YA HALI YA HEWA NCHINI

Dodoma

r I Nanzania kupitia Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA) kwa kushirikiana
na Taasisi ya Hali ya Hewa ya Denmark

(DMI) kama Mshauri na Shirika la Maendeleo

la Umoja wa Mataifa (UNDP) kama Taasisi ya

kusimamia Utekelezaji wa mfuko (Programu)
wa kuimarisha miundombinu ya hali ya hewa
na ufanisi duniani kwa nchi zinazoendelea

(Systematic Observations Financing facility-

SOFF) iliandaa warsha ya wadau kujadali

mpango kazi wa uwekezaji wa uboreshaji wa

miundombinu ya hali ya hewa nchini, tarehe 21

Septemba, 2023, Dodoma, Tanzania.

Katika hotuba yake ya ufunguzi, Kaimu
Mkurugenzi Mkuu wa TMA, Dk. Ladislaus
Changa na Makamu Mwenyekiti wa Jopo la
Kimataifa la Sayansi ya Mabadiliko ya hali ya
Hewa na Tabianchi (IPCC), alisema wataalamu
kutoka TMA na DMI kwa ushirikiano wa
pamoja wameandaa rasimu ya mpango
kazi kwa kuzingatia mahitaji ya nchi na
kuwakutanisha wadau ili kupata maoni ambayo
yatasaidia kuboresha mpango kazi huo. Aidha,
Dk.Changa aligusia maendeleo ya utekelezaji
wa mradi wa SOFF nchini, mfuko ambao
umekuwa ukichangiwa na wadau mbalimbali
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wa maendeleo ikiwemo Shirika la Hali ya Hewa
Duniani (WMO) na UNDP.

“Utekelezaji wa mradi huu nchini upo katika
awamu tatu ambapo moja ya hatua za awali ni
kutambua na kuainisha mahitaji ya nchi katika
upande wa miundombinu ya hali ya hewa na
kuandaa mpango kazi wa kushughulikia mahitaji
yaliyo ainishwa ili koungeza tija na ufanisi katika
utoajiwahudumazahaliyahewahususanikipindi
hiki ambacho tunakabiliana na mabadiliko ya
hali ya hewa na tabianchi”. Alisema Dkt. Changa.

“Hii ni mojawapo ya hatua muhimu ambayo
inaenda kuchangia katika jitihada kubwa
zinazofanywa na serikali yetu ya kuimarisha
huduma za hali ya hewa na kuongeza uwezo wetu
wa kuhimili changamoto za mabadiliko hayo ya
hali ya hewa. Tunaishukuru sana Serikali na wadau
wengine wa maendeleo”. Aliongezea Dkt. Changa.
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Kwa upande wake, Mwakilishi kutoka DMI, Bw.
Christian Rodrup alisema anatarajia kupokea
michango muhimu kutoka kwa wadau kwa
ajili ya kuboresha rasimu ya mpango kazi, pia
alisisitiza kuwa kati ya nguzo nne muhimu za
utoaji wa tahadhari za mapema ni pamoja na
miundombinu ya hali ya hewa yenye kuweza
kuchangia katika upatikanaji wa takwimu sahihi
za hali ya hewa.

Naye, Mwakilishi Msaidizi wa UNDP, Tanzania,
Getrude Lytuu, alisema anathamini ushirikiano
uliopo baina ya wadau katika utekelezaji wa
SOFF na kusisitiza Tanzania kuongeza jitihada ili
kuhakikisha kuwa mpango kazi unao andaliwa
unakamilishwa mapema na kwa viwango vizuri,
na unawasilishwa kwa wakati katika kamati

husika ili kuiwezesha Tanzania kupata nafasi
kubwa ya kupewa kipaumbele cha kupewa fedha
kwa ajili ya utekelezaji .
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FAHAMU ZAIDI

HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI OKTOBA, 2023

Katika kipindi cha mwezi Oktoba 2023, mvua za msimu wa Vauli zinatarajiwa kuanza katika
maeneo mengi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, kuna uwezekano wa
ongezeko la mvua kwa baadhi ya maeneo katika wiki ya tatu na ya nne. Kwa upande mwingine,
hali ya joto kiasi inatarajiwa hususan katika maeneo yanayotarajiwa kupata vipindi vichache

vya mvua.

MAENEO
Pwani ya Kaskazini (Mikoa

ya Tanga, Pwani, Dar es
Salaam, Morogoro pamoja
na visiwa vya Mafia, Unguja
na Pemba):

MAELEZO

¢ Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha,
ongezeko la mvua linatarajiwa katika wiki ya tatu na ya nne.

Nyanda za juu Kaskazini

¢ Katika kipindi hiki, vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi
ya maeneo. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika wiki ya
tatu na ya nne.

Mashariki ~ (Mikoa ya
Kilimanjaro, Arusha na
Manyara):

Kanda ya Ziwa Victoria

(Mikoa ya Kagera, Geita,
Shinyanga, Mwanza, Mara na
Simiyu):

¢ Vipindi vya mvua vinavyoambatana na ngurumo vinatarajiwa
katika baadhiya maeneo. Ongezeko kidogo lamvualinatarajiwa
wiki ya tatu na ya nne ya mwezi.

Magharibi mwa nchi (Mikoa
ya Kigoma, Katavi na Tabora):

¢ Vipindivichache vya mvuavinatarajiwa katika baadhiya maeneo

katika kipindi cha mwezi Oktoba,2023.

Kanda ya kati (Mikoa ya
Dodoma na Singida):

¢ Kil(ijumla, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo menil,
Aidha, vipindi vichache vya mvua vinaweza kujitokeza katika
maeneo machache.

Nyanda za juu Kusini
Magharibi (Mikoa ya Rukwa,
Songwe, Mbeya, Njombe,
Iringa na kusini mwa mkoa wa
Morogoro):

¢ Vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika maeneo
machache. Aidha, vipindi vya baridi vinatarajiwa kuendelea
kujitokeza hususan katika maeneo ya miinuko.

Pwani ya Kusini (Mikoa ya
Mtwara na Lindi):

¢ Vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika maeneo
machache ya mwambao wa pwani. Aidha ongezeko kidogo la
mvua linatarajiwa wiki ya nne ya mwezi.

Kanda ya Kusini (Mkoa wa

Ruvuma):

¢ Vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika maeneo
machache. Aidha ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki
yanne ya mwezi.



JARIDA LAMWEZI 2=«

0'7 TOLEO NA. 033 SEPTEMBA 2023 LTMA

\ _ TANZANIA METEOROLOGICAL AUTHORITY

BIDHAA NA HUDUMA ZA TMA

HUDUMA ZA HALI YA HEWA KATIKA SHUGHULI
ZA VIWANDA

Mamlaka ya Hali ya hewa Tanzania inatoa huduma za hali ya hewa zinazosaidia sekta
ya Viwanda kudhibiti athari zinazohusiana na hali mbaya ya hewa. Huduma hizi
zinatolewa kwa kufuata na kukidhi viwango vya kitaifa na kimataifa.

TMA inatoa huduma zifuatazo kwa Matumizi ya Huduma zitolewazo na TMA
sekta ya Viwanda kwa Sekta ya Viwanda
(a) Takwimu za klimatolojia kwa eneo (a) Kujua uhitaji/idadi ya bidhaa
maalum kama vile matukio ya hali zitakazozalishwa kwa kutegemea hali ya
mbaya ya hewa. hewa.
(b) Kasi na mwelekeo wa upepo. (b) Kupunguza uchafuzi wa mazingira.
(c) Utabiri mahsusi/maalum wa kisekta. (c) Kubuni na kuainisha madhumuni na
(d) Tahadhari za matukio ya hali mbaya maeneo ya kufanya ujenzi.
ya hewa ikiwemo Sunami. (d) Matumizi bora ya mashine na namna

nzuri ya kutupa taka.
(e) Ubunifu katika kutengeneza na
kuzalisha bidhaa;
(f) Soko kwa ajili ya uuzaji wa bidhaa.
(g) Usafirishaji wa malighafi na bidhaa.




JARIDA HILI
LIMEANDALIWA NA:

Monica Mutoni

Monica Mutoni
Wilbert Muruke

Kennedy Mgeta

Kituo Kikuu cha Utabiri
Ofisi ya Ushirikiano wa Hali ya
Hewa Kimataifa

@ www.meteo.go.tz

“ @tmaservices

0 @tma_servces

‘@, @tanzaniameteorological

=)  www.meteotz1950.blogspot.com

TMAonline TV

Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za

Kompyuta na Elimu Angavu,
1 Mtaa wa CIVE,
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